Ngày 9/10, Tạp chí năng lượng điện tử Giáo dục vn đăng tải bài viết Thông tư mỗi người hiểu một kiểu, thầy giáo hạng II tức tưởi vì xuống hạng III.

Có phản chiếu trường hòa hợp 1 giáo viên tiểu học hạng II cũ của một giáo viên tiểu học giáo viên H. (đề nghị ko nêu tên) mang đến biết: Tôi ra trường được 6 năm, đã giữ hạng II được 4 năm, hiện đang ăn nấc lương 2.67. Nếu theo dụng cụ của Thông bốn 02/2021/TT-BGDĐT thì tôi có đầy đủ các yêu thương cầu nên phải được xét chuyển hẳn sang hạng II mới với hệ số lương là 4.0. Nuốm nhưng, đơn vị trường lại đưa tôi xuống hạng III với nguyên nhân chưa đủ năm công tác (và chưa đạt hệ số lương 3.99). <1>

Ngày 10/10, Tạp chí năng lượng điện tử giáo dục Việt Nam tiếp tục đăng tải nội dung bài viết Bổ nhiệm lại chức danh theo Thông tư mới Bộ không hướng dẫn, gia sư kêu ai? của cùng người sáng tác Phan Tuyết. <2>

Trong nội dung bài viết này người sáng tác Phan Tuyết tiếp tục nêu vụ việc chuyển từ hạng II cũ làm việc bậc tiểu học tập ở hạng II bắt đầu và trả lời của Bộ giáo dục và Đào tạo thành của thầy giáo Phạm Khánh (Thái Nguyên) gửi mang đến Bộ giáo dục và đào tạo <3>.

*

Ảnh chụp màn hình.

Cụ thể: thầy giáo Phạm Khánh là thầy giáo dạy bậc trung học các đại lý hiện đang giữ hạng gia sư trung học các đại lý hạng II cũ (mã số V.07.04.11) nhưng không đủ 9 năm, có bằng cử nhân sư phạm và chứng từ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh công việc và nghề nghiệp giáo viên trung học cửa hàng hạng II, gia sư dạy xuất sắc cấp trường.

Thầy Phạm Khánh thắc mắc liệu mình gồm đủ đk về thời hạn công tác nhằm xét đưa sang hạng II new (mã số V.07.04.31) tốt không?

Bộ giáo dục và Đào sinh sản đã vấn đáp như sau:

Quy định về thời hạn giữ hạng tại Điểm k Khoản 4 Điều 4 Thông tư số 03/2021/TT-BGDĐT là quy định đối với trường đúng theo viên chức tham dự cuộc thi hoặc xét thăng hạng chức danh công việc và nghề nghiệp giáo viên thcs từ hạng III (mã số V.07.04.32) lên hạng II (mã số V.07.04.31).

Trường thích hợp của ông Phạm Khánh không phải là thi hoặc xét thăng hạng cơ mà là bổ nhiệm lại hạng chức danh nghề nghiệp và công việc từ biện pháp cũ (Thông bốn liên tịch số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV) lịch sự hạng chức danh nghề nghiệp và công việc tương ứng theo quy định bắt đầu (Thông tư số 03/2021/TT-BGDĐT) nên không cần phải xét tiêu chuẩn về thời hạn giữ hạng.

Chuyển từ giáo viên tiểu học, trung học cơ sở từ hạng II cũ quý phái hạng II mới bao gồm cần đảm bảo đầy đầy đủ tiêu chuẩn không?

*

Ảnh minh hoạ: TTXVN

Đọc phần trả lời của Bộ giáo dục và đào tạo và Đào chế tạo ra <3> được tác giả Phan Tuyết trích dẫn qua nội dung bài viết trên, tôi khôn cùng bất ngờ.

Nếu bởi vậy thì 100% thầy giáo ở hạng II cũ (hệ số lương 2,34- 4,98) là cô giáo ở đái học, trung học đại lý đều được đưa sang hạng II new (hệ số lương 4,0 6,38) nhưng mà không buộc phải tuân thủ quy định chuyển tiếp của thông tư mới?


Phần trả lời của Bộ giáo dục đào tạo và Đào chế tạo ra trên tôi nhận định rằng chưa phù hợp với các lý do sau đây:

Thứ nhất, tại những Thông tứ 02, 03/2021/TT-BGDĐT về chỉ định xếp lương new của cô giáo tiểu học, trung học cơ sở thì tại mỗi hạng chức danh nghề nghiệp và công việc giáo viên đều có các tiêu chuẩn chỉnh gồm: Tiêu chuẩn về nhiệm vụ; Tiêu chuẩn về đạo đức nghề nghiệp nghề nghiệp; Tiêu chuẩn chỉnh về trình độ đào tạo, bồi dưỡng; Tiêu chuẩn chỉnh về năng lượng chuyên môn, nghiệp vụ.

Mỗi tiêu chuẩn chỉnh có những tiêu chí, đó là các tiêu chuẩn chỉnh của gia sư ở từng hạng để được chỉ định ở hạng như thế nào phải đáp ứng nhu cầu các tiêu chuẩn chỉnh của hạng đó.

Theo Thông bốn 02/2021/TT-BGDĐT tất cả quy định:

*
viên Nhà giáo hướng dẫn nuốm này, biết khi nào thầy cô bắt đầu được chuyển xếp lương?

Ở Điều 6. Nguyên tắc bổ nhiệm theo chức danh nghề nghiệp so với giáo viên đái học

1. Việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp so với giáo viên đái học mức sử dụng tại Thông bốn này phải địa thế căn cứ vào vị trí bài toán làm đang phụ trách và bảo đảm an toàn đạt tiêu chuẩn hạng chức danh nghề nghiệp được chính sách tại Điều 3, Điều 4, Điều 5 và cơ chế tại Điều 7 Thông tứ này.

Tại Điều 7. Những trường hợp chỉ định vào chức danh nghề nghiệp và công việc giáo viên tè học

<> 3. Thầy giáo tiểu học hạng II (mã số V.07.03.07) không đạt các tiêu chuẩn chỉnh của hạng tương xứng theo công cụ tại Điều 4 Thông tứ này thì được bổ nhiệm vào chức danh công việc và nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29).

Tại Điều 9. Điều khoản nối tiếp quy định:

<> 3. Ngôi trường hợp thầy giáo tiểu học hạng II (mã số V.07.03.07) bởi vì chưa đạt những tiêu chuẩn chỉnh của hạng II (mã số V.07.03.28) nên chỉ định vào chức danh nghề nghiệp và công việc giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) theo khí cụ tại khoản 3 Điều 7 Thông tứ này sau khi đạt các tiêu chuẩn chỉnh của hạng II (mã số V.07.03.28) thì được bổ nhiệm vào chức danh công việc và nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II (mã số V.07.03.28) mà không hẳn thông qua kỳ thi hoặc xét thăng hạng.

Ở Thông bốn 02 tương tự như Thông tư 03/2021/TT-BGDĐT đều nguyên tắc như trên, tức là giáo viên tè học, trung học cửa hàng ở hạng II cũ để được bổ nhiệm hạng II new phải bảo đảm an toàn các tiêu chuẩn chỉnh hạng sẽ giữ, nếu không thì bắt buộc xếp hạng III mới, sau đó khi nào đủ tiêu chuẩn thì được gửi lên hạng II mới mà không phải thi/ xét thăng hạng.

*
công ty giáo là thạc sĩ, cn còn bị xếp lương trung cấp, cđ đến bao giờ?
Thứ hai, Công văn 971 của Bộ về hướng dẫn xẻ nhiệm, chuyển xếp lương cũng yêu thương cầu đảm bảo đủ tiêu chuẩn.

Cụ thể Công văn Số: 971/BGDĐT-NGCBQLGD về việc triển khai thực hiện mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và công việc và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các cơ sở giáo dục và đào tạo mầm non, đa dạng công lập.

Ở mục 2. Một số lưu ý cụ thể

a) Việc bổ nhiệm vào các hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên làm việc từng cơ sở giáo dục phải đúng bạn đúng việc, đảm bảo an toàn đủ những yêu mong của tiêu chuẩn chức danh nghề sinh hoạt từng hạng. <>

Thứ ba, nếu tất cả hạng II cũ đa số được chuyển qua hạng II bắt đầu thì chưa hợp lý?

Như đã trình diễn ở trên, thầy giáo ở đái học, trung học cửa hàng nếu sẽ ở hạng II cũ (hệ số lương 2,34 4,98) không bảo vệ tiêu chuẩn đều được chuyển hẳn sang hạng II bắt đầu có hệ số lương 4,0 mang lại 6,38 thì khôn cùng bất hợp lý, việc này sẽ không căn cứ vào tiêu chuẩn chỉnh sẽ là một trong bất công, thiệt thòi rất to lớn cho hàng hàng gia sư đang có chuyên môn thạc sĩ, đh đang tận hưởng lương trung cấp, cđ khi đưa lương bắt đầu chỉ được hạng III mới được người sáng tác Minh Khôi nêu trong nội dung bài viết Chuyển hạng, xếp lương thầy giáo còn các bất cập, mất vô tư và nhiều bài viết khác.

Nếu như người sáng tác Phan Tuyết phản ảnh thầy H. Làm việc Biên Hòa công tác 6 năm có hệ số lương 2,67 và những trường đúng theo khác giả dụ được chuyển sang hạng II new có hệ số lương 4,0 thì sẽ cao hơn nhiều giáo viên có bằng đại học hơn 10 năm, dạy hơn 20 năm. Trường hợp vậy gồm công bằng?

Thực tế, Thông tư xếp lương new còn có tương đối nhiều vấn đề bất cập, bất phải chăng cần được coi như xét. Một đợt tiếp nhữa rất ước ao Bộ giáo dục đào tạo và Đào tạo được đặt theo hướng dẫn rõ ràng để các địa phương thực hiện và xin Bộ giáo dục và đào tạo và Đào tạo quan tâm đến những bất công, thiệt thòi của không ít giáo viên có trình độ đại học, thạc sĩ vẫn hưởng lương trung cấp, cđ khi gửi xếp lương bắt đầu rất thiệt thòi.

Tài liệu tham khảo:

<1>https://giaoduc.net.vn/giao-duc-24h/thong-tu-moi-nguoi-hieu-mot-kieu-giao-vien-hang-ii-tuc-tuoi-vi-xuong-hang-iii-post221588.gd

<2>https://giaoduc.net.vn/giao-duc-24h/bo-nhiem-lai-chuc-danh-theo-thong-tu-moi-bo-khong-huong-dan-giao-vien-keu-ai-post221610.gd?

<3>https://chinhsachonline.chinhphu.vn/Chi-tiet-cau-hoi/Khong-xet-thoi-gian-giu-hang-khi-bo-nhiem-lai-chuc-danh-nghe-nghiep/30001.vgp